Bicric là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc Bicric
Giá kê khai
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng

Bromhexin HCl   -   8mg

Dạng Bào Chế Viên nén
Hạn sử dụng 36 tháng
Quy cách đóng gói Hộp 2 vỉ x 10 viên
Phân Loại Thuốc không kê đơn
Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn NSX
Công ty Đăng ký

Công ty TNHH Dược phẩm DOHA

Số 30, Tập thể Trần Phú, ngõ 105 đường Nguyễn Phong Sắc, tổ 16, P. Dịch Vọng Hậu, Q. Cầu Giấy, Hà Nội - Việt nam

Công ty Sản Xuất

S.C.Slavia Pharm S.R.L.

Bd. Theodor Pallady nr. 44C, District 3, Bucharest - Romania

Ngày kê khai
Đơn vị kê khai Công ty sản xuất S.C.Slavia Pharm S.R.L
Quy cách đóng gói Hộp 2 vỉ x 10 viên

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Nếu cần thêm thông tin xin hỏi ý kiên của bác sĩ.

BICRIC
(Viên nén Bromhexine HCl 8mg)

THÀNH PHẦN
Mỗi viên nén có chứa:
Hoạt chất: Bromhexine HCI 8mg
Tá dược: Lactose, tinh bét ngé, gelatin, talc, magnesium stearate
CHỈ ĐỊNH
Làm tan đờm trong viêm phế quản, giãn phế quản và viêm xoang bởi Bromhexine có tác dụng tăng cường vận chuyển chat nhay bang cach giam thiéu d6 nhay dinh ctia chat nhay va kích hoat biểu mô có lông chuyển, phân hủy chất nhày giúp long đờm và giảm ho dễ dàng.
LIEU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG
Người lớn và trẻ em trên 12 tuôi : 8 mg (1 viên), ngày 3 lần.
Khi bắt đầu điều trị, nếu cần thiết có thể tăng tổng liều hàng ngày đến 48mg cho người lớn.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH
Mẫn cảm với bât cứ thành phần nào của thuôc
NHỮNG LƯU Ý ĐẶC BIỆT VÀ CẢNH BÁO KHI SỬ DỤNG THUỐC
Bệnh nhân đang điều trị với bromhexine cần được thông báo về sự gia tăng lượng dịch tiết.
Thận trọng khi sử dụng bromhexine trên bệnh nhân có tiền sử hoặc đang bị loét dạ dày, bệnh nhân hen suyễn. 
Độ thanh thải của bromhexine và các chất chuyên hóa có thể giảm ở bệnh nhân suy gan, suy thận. Do vậy, cần thận trọng khi sử dụng thuốc cho bệnh nhân suy gan, suy thận.
Không sử dụng thuốc quá 14 ngày.
Đã có báo cáo rất hiếm các tôn thương da nghiêm trọng như hội chứng Stevens Johnson và hội chứng Lyell trong việc quản lý điều tiết chất nhày chăng hạn như bromhexine. Chủ yếu chúng có thê được giải thích bởi mức độ nghiêm trọng của bệnh hoặc dùng thuốc đồng thời. Nếu da  hoặc tôn thương niêm mạc xảy ra, nên ngưng ngay việc sử dụng thuốc và điều trị triệu chứng. .
Khi các sản phẩm có chứa chất lỏng maltitol, bênh nhân có vẫn đề đi truyền hiếm gặp của không dung nạp fructose không nên dùng thuốc này.
TƯƠNG TÁC THUỐC
Dung bromhexine chung voi khang sinh (amoxicillin, cefuroxime, erythromycin, doxycycline) dẫn đến gia tăng nồng độ kháng sinh trong nhu mô phi.
Không phối hợp với thuốc làm giảm tiết dịch (giảm cả dịch tiết khí phế quản) như các thuốc atropin (hoặc anticholinergic) vì làm giảm tác dụng của bromhexine.
Không nên sử dụng bromhexine với các thuốc chống ho. 
SỬ DỤNG THUỐC CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ
Các nghiên cứu tiền lâm sàng cũng như kinh nghiệm lâm sàng cho đến nay cho thấy không có
bằng chứng nào về tác dụng có hại lúc có thai. Tuy nhiên, cần thận trọng khi dùng thuốc nhất là trong 3 tháng đầu thai kỳ.
Thuốc có thê đi vào sữa mẹ, do đó không nên sử dụng khi cho con bú.
ẢNH HƯỞNG LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC
Không có
TÁC DỤNG NGOẠI Ý
Bicric được dung nạp tốt. Tác dụng phụ ở đường tiêu hóa thường nhẹ. Phản ứng dị ứng, chủ yếu là phat ban da, rat hiếm khi xảy ra.
Ghi chú: XIN THÔNG BÁO CHO BÁC SĨ CÁC TÁC DỤNG NGOẠI Ý GẶP PHẢI TRONG QUÁ TRÌNH SỬ DỤNG THUỐC
SỬ DỤNG QUÁ LIỀU
Cho đến nay chưa có triệu chứng quá liêu nào được ghi nhận. Điều trị triệu chứng được chỉ định trong trường hợp quá liêu.
TIỂU CHUẨN CHÁT LƯỢNG
Nhà sản xuât
HẠN DÙNG
3 năm kê từ ngày sản xuât.. 

KHÔNG DÙNG THUỐC QUÁ THỜI HẠN GHI TRÊN NHÃN

BẢO QUẢN
Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C tránh ánh sáng.
GIỮ THUỐC XA TẦM TAY CỦA TRẺ EM
TRÌNH BÀY
Hộp 2 vi x 10 viên nén
NHÀ SẢN XUẤT
S.C. ARENA GROUP S.A.

54 Dunarri Blvd., Voluntari, I!fov district, 077910, Romania.
Và S.C. Slavia Pharm S.R.L.
Bd. Theodor Pallady nr. 44C,District 3, Bucharest, Romania.