Ace kid 150 là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc Ace kid 150
Giá kê khai 1260
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Paracetamol -  150 mg
  • vitamin C  -  75 mg
Dạng Bào Chế

Thuốc bột sủi bọt

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 12 gói x 1,5g

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược phẩm Bidiphar 1

498 Nguyễn Thái Học, Tp. Qui Nhơn, Tỉnh Bình Định Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Bidiphar 1

498 Nguyễn Thái Học, Tp. Qui Nhơn, Tỉnh Bình Định Việt Nam
Ngày kê khai 03/06/2014
Đơn vị kê khai Công ty cổ phần DP Bidiphar 1
Quy cách đóng gói Hộp 12 gói x 1,5g

MẪU TỜ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG

Thuốc bột sủi bọt

ACE KID 150

 

THÀNH PHẦN:

Paracetamol ........   150mg

Acid ascorbic........... 75mg

Tá dược vd................... 1,5g

(Tá dược: Aspartam, Acid citric, Natri hydrocarbonat, Lactose, Màu vàng Tartrazine, PVP, Bột mùi cam. Nước cất)

DẠNG BÀO CHẾ:  Thuốc bột sủi bọt

QUI CÁCH ĐÓNG GÓI:  Hộp 12 gói 1,5 gam.

CHỈ ĐỊNH:

Hạ sốt, giảm dau, tăng sức đề kháng trong các trường hợp

  • Cảm lạnh, cảm cúm, đau dầu, đau cơ - xương, bong gân.
  • Nhiễm khuẩn đường hấp trên: đau tai, đau họng, viêm mũi, xoang do nhiêm khuẩn hay do thời tiết
  • Sau phẫu thuật cắt amidan, nhổ răng, mọc răng, nhức răng. Paracetamol được dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa nguồn gốc không phải nội tạng

Paracetamol tác dụng hạ sốt, nhưng không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh bản và thể che lấp tình trạng bệnh

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Người bệnh mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

- Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 phosphat dehydrogenase

- Người có tiền sử sỏi thân, tăng oxalat niệu và loạn chuyển hoá oxalat

- Bị bệnh thalassemia (tăng nguy cơ hấp thu sắt)

THẬN TRỌNG:

  • Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày day, những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch những phản ứng kiểu phản vệ cố thể ít khi xảy ra.
  • Phải dùng Paracetamol thân trọng ở người bệnh có thiếu máu tử trước, người suy giảm chức năng gan hoặc thận.
  • Dùng vitamin c liều cao kéo dài có thể dẫn đến hiện tượng nhờn thuốc, do đó khi giảm liều sẽ dẫn đến thiếu hụt Vitamin c
  • Dùng liều lớn vitamin C trong khi mang thai dẫn đến bệnh scorbut ở trẻ sơ sinh
  • Người bệnh thiếu hụt G6PD dùng liều cao vitamin C có thể bị chứng tan máu
  • Có thể tăng oxalat niệu khi dùng liều cao vitamin C

TƯƠNG TÁC THUỐC:

  • Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhe tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trong ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
  • Uổng rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetmol gây độc cho gan.
  • Thuốc chống co giật ( phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thể làm tăng tính độc hai gan của paracetamol, izoniazid cũng tăng nguy cơ độc gan khi sử dụng chung với paracetamol.
  • Trong thành phần của thuốc có chứa Vitamin C, nếu dùng đồng thời với aspirin sẽ làm tăng bài tiết Vitamin C và giảm bài tiết aspirin trong nước tiểu, dùng đồng thời với fluphenazin sẽ dẫn đến giảm nồng độ ftuphenazin huyết tương.
  • Vitamin C có thể gây acid hóa nước tiểu do đó có thể làm thay đổi bài tiết của các thuốc khác.

THỜI KỲ MANG THAI:

Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi mang thai, do đó chỉ dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.

Uống liều cao vitamin C trong khi mang thai có thể làm tăng nhu cầu về vitamin C va dẫn đến bệnh scorbut ở trẻ sơ sinh

 

 

THỜI KỲ CHO CON BÚ:

không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ, khi Người mẹ dùng paracetamol

Người cho con bú dùng vitamin C theo nhu cầu bình thường, chưa thấy có vấn đề gì xảy ra đối với trẻ sơ sinh

LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁ Y MÓC: thuốc không ảnh hưởng

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Thường gặp: Ban đỏ hoặc mày đay

Ít gặp: buồn nôn. nôn, loạn tạo máu, thiếu máu. Bệnh thận (độc tính thận khi lạm dụng dài ngày)

Hiếm gặp. phản ứng quá mẫn

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp
phải khi sử dụng thuốc.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC:

Liều dùng:

- Trẻ em 2-7 tuồi thể uống liều sau đây, cứ 4-6 giở một lăn khi cán

+ Trê em 2-3 tuổi: uỗng 1 gói/lần

+ Trẻ em 4-5 tuổi: uổng 1-2 gói/lần

         + Trẻ em 6-7 tuổi: uống 2 gói/lần
         Hoặc theo chi dân của Bác sĩ

- Không được dùng paracetamol để tự điều tri giảm đau quá 10 ngày ở nguời lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, hoặc điều trị sốt cao (trên 39.5°C). sốt kéo dài trên 3 ngày, trừ khi do thầy thuốc huớng dẫn.

- Gói thuốc được buộc kín sau khi mở, tránh hút ẩm để đảm bảo chất lượng thuốc

Cách dùng: Hòa tan thuốc vào lượng nước thích hơp, đến khi hết sủi bọt.

QUÁ LIẾU VÀ CÁCH XỬ TRÍ

Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn, hoặc do uống dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều thể gây tử vong.

Sau khi uống ngộ độc của thuốc 2-3 giờ thường xảy ra buồn nôn, nôn, đau bụng. Methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc, móng tay là dấu hiệu đặc trưng nhiêm độc cấp paracetamol

Khi bj ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng. Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh, mạch yếu, không đều ...

Điều trị

Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống

Cho uống hay tiêm tĩnh mạch N-acetylcystein nếu chưa đến 36 giờ, kể từ khi uống paracetamol.

HẠN DÙNG:  24 tháng ( kể từ ngày sản xuất)

BẢO QUẢN:  Nơi khô, mát, không quá 25°C

Đề xa tầm tay của trẻ em
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến Bác sĩ.

Sản xuất tai: CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM BIDIPHAR 1

Địa chỉ: 498 Nguyễn Thái Học - Tp Qui Nhơn - Bình Định - Việt Nam  

ĐT: 056 . 3846040 * Fax: 056. 3846846