Aecysmux 200 Effer là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc Aecysmux 200 Effer
Giá kê khai 2500
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200 mg
Dạng Bào Chế

Viên nén sủi bọt

Hạn sử dụng

24 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 4 vỉ nhôm xé x 4 viên; Hộp 1 tuýp x 10 viên; Hộp 1 tuýp x 20 viên

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long

Số 150 đường 14 tháng 9, phường 5, TP. Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long

Số 150 đường 14 tháng 9, phường 5, TP. Vĩnh Long, tỉnh Vĩnh Long Việt Nam
Ngày kê khai 19/07/2017
Đơn vị kê khai Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long
Quy cách đóng gói Hộp 4 vỉ nhôm xé x 4 viên; Hộp 1 tuýp 10 viên; Hộp 1 tuýp 20 viên

           

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

AECYSMUX® 200 Effer

Viên nén sủi bọt

THÀNH PHẦN

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược vừa đủ: 1 Viên

(Tá dược gồm: acid citric khan, povidon K30, natri hydrocarbonat, natri carbonat khan, natri saccharin, polyethylen glycol 6000, natri benzoat, màu carmoisin, vanillin, bột hương vị dâu)

DẠNG BÀO CHẾ: viên nén sủi bọt

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 4 vỉ x 4 viên. Hộp 1 tube x 10 viên. Hộp1 tube x 20 viên.

CHỈ ĐỊNH

Được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

CÁCH  DÙNG VÀ LIỀU DÙNG

Hòa tan viên sủi bọt AECYSMUX®200 Effer vào một cốc nước (khoảng 200ml). Uống ngay sau khi sủi hết bọt.

Người lớn: uống với liều 200mg, ba lần mỗi ngày (uống mỗi lần 1 viên, ngày uống 3 lần).

Trẻ em từ 2 đến 7 tuổi: uống mỗi lần 1 viên, ngày uống 2 lần.

Trẻ em trên 7 tuổi: uống mỗi lần 1 viên, ngày uống 3 lần (liều như người lớn).

Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Tiền sử hen (nguy cơ phần ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein).

Quá mẫn với acetylcystein.

Chống chỉ định cho trẻ dưới 2 tuổi.

Người mẫn cảm với các thành phần khác của thuốc.

THẬN TRỌNG KHI DÙNG THUỐC

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta - 2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin ) và phải ngừng acetylcystein ngay. Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

Sản phẩm chứa 17,5 mmol (401,9mg) natri mỗi viên, cần cân nhắc khi dùng ở bệnh nhân có chế độ ăn kiêng natri

THỜI KỲ MANG THAI

Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.

THỜI KỲ CHO CON BÚ

Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

ẢNH HƯỞNG CỦA THUỐC LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Thuốc dùng được cho người lái xe và vận hành máy móc nhưng cũng phải thận trọng, vì có thể gặp trường hợp buồn ngủ khi dùng thuốc, nhưng ít xảy ra (tác dụng phụ ít gặp).

TƯƠNG TÁC THUỐC

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy - hóa.

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giâm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein, nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein.

Thường gặp, ADR > 1/100

Buồn nôn, nôn.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100.

Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

Phát ban, mày đay.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thần.

Sốt, rét run.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

DƯỢC LỰC HỌC

Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein , một amino- acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trongmucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein cũng được dùng tại chỗ để điều trị không có nước mắt. Acetylcystain dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liểu paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ gluthation của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid va sulfat) trở thành bão hòa. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp gluthation và do đó a Acetylcystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau khi quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Sau khi uống acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa, Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200-600 mg.

Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân. Sau khi uống, thời gian bán thải của acetylcystein là 5,6 giờ. Thể tích phân bố là 0,471ít/kg; tỉ lệ gắn protein huyết tương 83%.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ

Quá liều có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở ngoài bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Quá liều acetylcystein xảy ra với liều quá cao. Điều trị quá liều theo triệu chứng.

BẢO QUẢN: Bảo quản trong hộp kín, ở nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Để thuốc xa tầm tay trẻ em.

HẠN DÙNG: 24 tháng kể từ ngày sản xuất

TIÊU CHUẨN ÁP DỤNG: Tiêu chuẩn cơ sở

ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XỈN HỎI Ý KIẾN CỦA BÁC SĨ

THÔNG BÁO CHO BÁC SĨ NHỮNG TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN GẶP PHẢI KHI SỬ DỤNG THUỐC