Actadol 250

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Actadol 250

Giá kê khai 2500
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Paracetamol  -  250mg
Dạng Bào Chế

Thuốc bột uống

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 12 gói x 3 gam

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần LD dược phẩm Medipharco-Tenamyd BR s.r.l

Số 8, Nguyễn Trường Tộ, P. Phước Vĩnh, TP. Huế, Thừa Thiên Huế Việt nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần LD dược phẩm Medipharco-Tenamyd BR s.r.l

Số 8, Nguyễn Trường Tộ, P. Phước Vĩnh, TP. Huế, Thừa Thiên Huế Việt Nam
Ngày kê khai 03/04/2017
Đơn vị kê khai Cty CP LD DP Medipharco Tenamyd BR s.r.l
Quy cách đóng gói Hộp 12 gói x 3 gam

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACTADOL 250

(Thuốc bột dùng để uống)

CÔNG THỨC: Mỗi gói 3 gam thuốc bột có chứa

Paracetamol: 290 Mg

Tá dược: Lactose, Aspartam, Methylparaben, Povidon, Màu. Carmolsin, Bot Hương cam, Nước tỉnh khiết vừa đủ ...................... 1 gói thuốc bột 3 gam.

CHỈ ĐỊNH:

Paracetamol được dùng trong điều trị các chứng đau và sốt tử nhẹ đến vừa.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Người bệnh quá mẫn với Paracetamol.

Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydro-genase.

CÁCH DÙNG  - LIỀU DÙNG :

Hòa thuốc với lượng nước thích hợp ( khoảng 1-2 thìa canh), cứ 4-6 giở/ lần, nhưng không quá 5 lần / ngày.

- Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1-2 gói / lần, nhưng không quá 4 g Paracetamol / ngày

- Trẻ em từ 9-11 tuổi: Uống 1- 2gói/lần

- Trẻ em từ 4-8 tuổi: Uống 1 gói/lần.

- Trẻ em dưới 4 tuổi: Theo chỉ định của bác sĩ.

THẬN TRỌNG VÀ CẢNH BÁO ĐẶC BIỆT KHI SỬ DỤNG:

- Paracetamol tương đối không độc với liều điểu trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sẩn ngứa và mảy đay.

- Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p - aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.

- Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol.

- Người bị phenylceton - niệu (nghĩa là, thiếu hụt gen xác định tình trạng của phenylalanin hydroxylase) và người phải hạn chế lượng phenylalanin dua vào cơ thể phải được cảnh báo là một số chế phẩm paracetamol chứa aspartam, sẽ chuyển hóa trong dạ dày - ruột thành phenylalanin sau khi uổng.

- Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nổng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

- Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

- Dùng thận trọng đối với người suy giảm chức năng gan hoặc thận. Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC: không ảnh hưởng

PHỤ NỮ MANG THAI VÀ CHO CON BÚ:

- Thời kỳ mang thai; Chỉ nên dùng Paracetamol & ngudi mang thai khi thật cần thiết.

- Thời kỳ cho con bú: Các nghiên cứu ở người mẹ dùng Paracetamol trong thời gian cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốnở trẻ nhỏ bú mẹ.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

- Dùng đồng thời Phenothiazin với Paracetamol đưa đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.

- Uống rượu nhiều và dài ngảy có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của Paraoetamol, do tăng chuyển hóa thuốc thành những dẫn chất độc hại với gan.

- lsonlazld dùng đổng thời với Paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

- Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.

Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, Paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tinh, giảm tiểu cầu vả giảm toàn thể huyết cầu.

- Ít gặp: Ban, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu. Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

- Hiếm gặp: phản ứng qua mẫn

Hội chứng Steven - Johnson (SUS), hội chứng da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn rủ toản thân cấp tính (AGEP) có thể xảy ra khi dùng paracetamol, mặc dù tỷ lệ mắc phải là không cao.

Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gap phải khi sửdụng thuốc.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:

Biểu hiện:

Buồn nôn, nôn và đau bụng thưởng xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc, Methemoglobin - máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p - aminophenol; một lượng nhỏ sulfhemoglobin cũng có thể được sản sinh. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống Paracetamol

Khi bị ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng, Tiếp theo có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương; sững sờ, hạ thân nhiệt; mệt lả; thở nhanh, nông; mạch nhanh, yếu, không đều; huyết áp thấp; và suy tuần hoàn. Trụy mạch do giảm oxy huyết tương đối và do tác dụng ức chế trung tâm, tác dụng nảy chỉ xảy ra với liều rất lớn. Sốc có thể xảy ra nếu giãn mạch nhiều. Cơn co giật nghẹt thở gây tử vong có thể xảy ra. Thưởng hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vải ngày hôn mê.

Dấu hiệu lâm sàng thương tổn gan trở nên rõ rệt trong vòng 2 - 4 ngày sau khi uống liều độc, cuối cùng chết vì suy gan. Suy thận cấp cũng xảy ra ở một số người bệnh.

Điều trị:

- Khi nhiễm độc nặng, điểu quan trọng là phải điểu trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

- Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan N-acetylcysteln có tác dụng khi uống hoặc tiềm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể, từ khi uống Paracetamol. Điều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho. thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Nếu không có N - acetylcystein, có thể dùng methlonin.

- Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ Paracetamol.

LỜI KHUYẾ CÁO:

Để xa tầmtay trẻ em.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tin, xin hồi ý kiến báo sĩ.

ĐIỀU KIỆN BẢO QUẢN: Nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 12 gói x 3 gam

HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.