Acetylcystein 200mg

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetylcystein 200mg

Giá kê khai 407
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200mg
Dạng Bào Chế

Viên nang cứng

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên; chai 100 viên

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

DĐVN IV

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược phẩm trung ương VIDIPHA

184/2 Lê Văn Sỹ, Phường 10, Q. Phú Nhuận, TP. Hồ Chí Minh - Việt Nam Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược phẩm trung ương VIDIPHA

ấp Tân Bình, xã Tân Hiệp, huyện Tân Uyên, Bình Dương Việt Nam

Ngày kê khai 30/11/2017
Đơn vị kê khai Công ty cổ phần Dược Phẩm trung ương Vidipha
Quy cách đóng gói hộp 20 vỉ x 10 viên nang cứng; hộp 50 vỉ x 10 viên nang cứng

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACETYLCYSTEIN 200mg

VIÊN NANG CỨNG

THÀNH PHẦN:  

Mỗi viên nang chứa

- Hoạt chất chính: Acetylcystein: 200 mg

- Tá dược: Lactose, magnesi stearat, tinh bot sắn, aerosil, croscarmellose natri

CHỈ ĐỊNH:

Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Tiền sử hen.

- Quá mẫn cảm với Acetylcystein

 - Trẻ em dưới 2 tuổi

LIỀU LƯỢNG & CÁCH DÙNG:

- Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 1 viên/lần x 3 lần/ngày.

- Trẻ em từ 2 -7 tuổi: 1 viên/lần x 2 lần/ngày

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Thường gặp: Buồn nôn, nôn.

Ít gặp: Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mày đay.

Hiếm gặp: Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân, sốt, rét run.

Ghi chú: Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phài khi sử dụng thuốc.

THẬN TRỌNG:

- Bệnh nhân bị loét dạ dày - tá tràng.

- Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng acetylcystein.

PHỤ NỮ MANG THAI: 

Cho tới nay, chưa có ghi nhận về ảnh hưởng nào đáng kể khi dùng acetylcystein cho phụ nữ có thai. Chỉ nên sử dụng thuốc khi thật cần thiết.

PHỤ NỮ CHO CON BÚ:

Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú. 

NGƯỜI LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC: (chưa có tài liệu)

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy – hóa

- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điểu trị bằng acetylcystein.

QUÁ LIỀU – XỬ TRÍ:

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 10 vỉ x 10 viên nang cứng

Chai 100 viên nang cứng

BẢO QUẢN: Nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng.

HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

TIÊU CHUẨN: DĐVNIV

CHÚ Ý: Không sử dụng thuốc nếu:

  • Viên thuốc bị biến màu, nứt, võ.
  • Vỉ thuốc bị rách
  • Chai thuốc bị nứt, mất nhãn.
  • Phải ngưng dùng thuốc ngay và thông báo cho bác sỹ khi gặp những triệu chứng dị ứng.
  • Để xa tầmtay trẻ em.
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
  • Nếu cần thêm thông tin, xin hồi ý kiến báo sĩ.
  • Không dùng thuốc quá hạn dùng ghi trên nhãn.

CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM TRUNG ƯƠNG VIDIPHA

184/2 Lê Văn Sỹ, Phường 10, Quận Phú Nhuận, TP HCM

ĐT: (08) - 38440106 Fax: (84 - 8) - 38440446

Sản xuất tại: chỉ nhánh CTY CPDP T.Ư VIDIPHA tỉnh Bình Dương VIDIPHA

Ấp Tân Bình, xã Tân Hiệp, huyện Tân Uyên, tỉnh Bình Dương