Acetylcystein 200 mg

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetylcystein 200 mg

Giá kê khai 750
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200 mg
Dạng Bào Chế

Thuốc cốm pha hỗn dịch uống

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 20 gói x 1g, hộp 30 gói x 1g

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược Đồng Nai.

221B Phạm Văn Thuận, p. Tân Tiến, Tp. Biên Hoà, Đồng Nai Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược Đồng Nai.

221B Phạm Văn Thuận, p. Tân Tiến, Tp. Biên Hoà, Đồng Nai Việt Nam

Ngày kê khai 31/12/2015
Đơn vị kê khai Công ty cổ phần Dược Đồng nai DONAIPHARM
Quy cách đóng gói Hộp 20 gói x 1g, hộp 30 gói x 1g

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACETYLCYSTEIN 200mg

CÔNG THỨC:

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược: Lactose, sachelac, vang tartrazin, dé erythrosine, aspartame, vanillin vua đủ 1 gói Thuốc cốm pha hỗn dịch uống.

DẠNG BÀO CHẾ: Thuốc cốm pha hỗn dịch uống

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 20 gói x gói 1 g, Hộp 30 gói x gói 1 g

DƯỢC LỰC HỌC

Acetylcystein (N - Acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein cũng được dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì và khỏi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Sau khi thuốc vào khí quản, phần lớn thuốc tham gia vào phản ứng sulfhydryldisulfid, số còn lại được biểu mô phổi hấp thu. Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.  

Sau khi uống, nửa đời cuối của acetyleystein toàn phần là ó,25 giờ.

CHỈ ĐỊNH

Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucovissidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Được dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein)

Quá mẫn với acetylcystein.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

THẬN TRỌNG

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin) và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy – hóa

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điểu trị bằng acetylcystein.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein, nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein.

Thường gặp  ADR > 1/100

Buồn nôn, nôn.

Ít gặp 1⁄1000 < ADR < 1/100

Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, ran ngáy, phát ban, mày đay.

Hiếm gặp  ADR < 1/1000

Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân, sốt, rét run.

LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG  

Dùng đường uống

Hòa 1 gói thuốc vào nửa ly nước đun sôi để nguội. Uống thuốc khi no.

- Làm Thuốc Tiêu nhày:

+ Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: Uống 1gói/ lần x 3 lần/ngày.

+ Trẻ em từ 2 tuổi - 7 tuổi: Uống 1gói/ lẳn x 2 lẳn/ngày

- Làm thuốc giải độc quá liều paracetamol: Liều khởi đầu 140 mg/kg thể trọng, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần với liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 14 lần.

Acelylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó. Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả, nhưng các công trình nghiên cứu gần đây cho rằng vẫn còn có ích.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ:

Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liểu acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol.

Quá liều acetylcystein xảy ra khi tiêm truyén quá nhanh và với liều quá cao. Điều trị quá liều theo triệu chứng.

THỜI KỲ MANG THAI VÀ CHO CON BÚ:

Cần thận trọng khi sử dụng Thuốc cho phụ nữ có thai và đang trong thời kỳ cho con bú

ĐỐI VỚI NGƯỜI LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC:

Cần thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc do thuốc có thể gây tác dụng không mong muốn buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tin xin hồi ý kiến hác sĩ.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

ĐIỀU KIỆN BẢO QUẢN: Nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

TIÊU CHUẨN: TCCS

SẢN XUẤT TẠI:

CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM  ĐỒNG NAI

221B – Phạm Văn Thuận – P. Tân Tiến – Tp. Biên Hòa – Tỉnh Đồng Nai – Việt Nam

ĐT: 061.3823107 – Fax: 061. 3821608