Acetylcystein 200 mg

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetylcystein 200 mg

Giá kê khai 2200
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200mg
Dạng Bào Chế

bột uống

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

hộp 20 gói, 50 gói x 3 gam

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty CP liên doanh dược phẩm Medipharco Tenamyd BR s.r.l

Số 8, Nguyễn Trường Tộ, phường Phước Vĩnh, TP. Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty CP liên doanh dược phẩm Medipharco Tenamyd BR s.r.l

Số 8, Nguyễn Trường Tộ, phường Phước Vĩnh, TP. Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế Việt Nam

Ngày kê khai 24/05/2016
Đơn vị kê khai Cty CP LD DP Medipharco Tenamyd BR s.r.l
Quy cách đóng gói hộp 20 gói, 50 gói x 3 gam bột uống

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACETYLCYSTEIN 200mg

Thuốc bột

CÔNG THỨC: Mỗi gói thuốc 3 gam có chứa

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược: (Đường trắng, Aspartam, Mau sunset yellow, Bột hương cam, Vanilin, Povidon) vừa đủ 1gói 3 gam.

CHỈ ĐỊNH

Được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt, bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Được dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

CÁCH DÙNG - LIỀU LƯỢNG

Hòa tan thuốc bột trong 12 ly nước

- Người lớn và trẻ em trên6 tuổi: uống mỗi lần 1 gói, ngày 3 lần.

- Trẻ em 2- 6 tuổi: uống mỗi lần 1 gói, ngày 2 lần.

- Dùng làm thuốc giải độc trong quá liểu Paracetamol, uống dung dịch acetylcystein 5% Liểu đầu tiên 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liểu 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Mẫn cảm với thành phần của thuốc.

Người có tiền sử hen

Phenylceton niệu.

Trẻ em dưới 2 tuổi

THẬN TRỌNG

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

THỜI KỲ MANG THAI:

Điểu trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng nhưở người mẹ.

THỜI KỲ CHO CON BÚ: Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy – hóa

- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điểu trị bằng acetylcystein.

 TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Có thể xảy ra: Buổn nôn, nôn, buổn ngủ, nhức đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, may day, co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân. Sốt, rét run.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:

Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận.

Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liểu acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Quá liều acetylcystein xảy ra khi tiêm truyén quá nhanh và với liều quá cao. Điều trị quá liều theo triệu chứng.

LỜI KHUYẾN CÁO:

Để xa tầm tay trẻ em.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tin xin hồi ý kiến hác sỹ.

ĐIỀU KIỆN BẢO QUẢN: Nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

QUY CÁCH ĐÚNG GÓI: Gói 3 gam. Hộp 20 gói, Hộp 50 gói.

HẠN DÙNG: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.