Acetylcystein

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetylcystein

Giá kê khai 714
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200mg
Dạng Bào Chế

Viên nang cứng

Hạn sử dụng

24 tháng

Quy cách đóng gói

hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 100 viên

Phân Loại

Thuốc kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược phẩm 3/2

10 Công Trường Quốc Tế, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược phẩm 3/2

Số 930 C2, Đường C, KCN Cát Lái, P. Thạnh Mỹ Lợi, Q2, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam

Ngày kê khai 07/03/2013
Đơn vị kê khai Công ty cổ phần dược phẩm 3/3
Quy cách đóng gói Hộp 10 vỉ x10 viên, chai 100 viên

ACETYLCYSTEIN

VIÊN NANG – Acetylcystein 200 mg

CÔNG THỨC: Cho 1 viên nang

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược vừa đủ: Tinh bột ngô, Pregelatinized starch, Colloidal silica anhydrous, Bột Talc, Magnesistearat, Nước tinh khiết.

CÁC ĐẶC TÍNH DƯỢC LÝ

DƯỢC LỰC HỌC

Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều Paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyền hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyên hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

CHỈ ĐỊNH

Được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucovissidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Dũng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein)

Quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Trẻ em dưới 2 tuổi.

THẬN TRỌNG

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Đôi khi gặp: Co thắt phế quản, buồn nôn, tiêu chảy, viêm miệng, chảy nước mũi, đau đầu.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy - hóa.

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Không ảnh hưởng

LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Không ảnh hưởng

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ

Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Điều trị quá liều theo triệu chứng.

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU LƯỢNG

Làm thuốc tiêu chất nhầy:

- Ngườilớn và trẻ trên 7 tuổi: uống mỗi lần 1 viên, ngày 3 lần.

- Trẻ em từ 2 - 7tuổi: uống mỗi lần 1 viên, ngày2 lần.

Dùng làm thuốc giải độc quá liéu paracetamol:

Liều đầu tiên 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Acetylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó..

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 10 vỉ x 10 viên nang

Chai 100 viên nang

BẢO QUẢN

Để thuốc nơi khô mát, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

HẠN DÙNG

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Viên nang ACETYLCYSTEIN 200 mg đạt theo TCCS.

Để xa tắm tay trẻ em.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tỉn xin hỏiý kiến bác sĩ.

Sản xuất tại: Nhà máy GMP- WHO số 930 C2, đường C, KCN Cát Lái, Q.2, TP. HCM.