Acetylcystein

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetylcystein

Giá kê khai 2108
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein -  200 mg
Dạng Bào Chế

Thuốc bột

Hạn sử dụng

30 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 30 gói x 1g

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần dược phẩm 2/9- Nadyphar

299/22 Lý Thường Kiệt, P.15, Q.11, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần dược phẩm 2/9 - Nadyphar

930 C4, Đường C, Khu công nghiệp Cát Lái, Cụm 2, phường Thạnh Mỹ Lợi, Q.2, TP HCM. Việt Nam
Ngày kê khai 17/09/2018
Đơn vị kê khai SYT thành phố Hồ Chí Minh
Quy cách đóng gói Hộp 30 gói

TỜ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACETYLCYSTEIN

Thuốc bột

 

CÔNG THỨC:

Mỗi gói chứa:

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược: Aspartam, Bột hương cam, Màu vàng sunset, Lactose vừa đủ 1 gói 1 gam thuốc bột

CHỈ ĐỊNH:

- Thuốc làm loãng đờm được dùng trong các chứng bệnh đường hô hấp như:

- Bệnh về phổi: Viêm phế quản, viêm khí phế quản, ngăn ngừa các biến chứng hô hấp ở bệnh nhân nhiễm khuẩn, tăng tiết phế quản, khí phế thũng.

- Bệnh tai mũi họng: Viêm xoang, viêm mũi, viêm họng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Tiền sử hen. Quá mẫn với acetylcystein, Phenylceton niệu.

- Trẻ em dưới 2 tuổi.

THẬN TRỌNG:

- Bệnh nhân bị loét dạ dày, tá tràng.

- Trong thời gian điều trị không được dùng đồng thời với các thuốc chống ho khác hoặc thuốc làm giảmbài tiết phế quản.

- Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, người có tiền sử đị ứng, nếu có co thắt phế quản phải ngưng dùng thuốc.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy - hóa.

- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

 

SỬ DỤNG CHO PHỤ NỮ MANG THAI VÀ CHO CON BÚ

Thuốc sử dụng được cho phụ nữ có thai và cho con bú.

TÁC ĐỘNG CỦA THUỐC LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC

Thuốc không gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN CỦA THUỐC

- Buôn nôn, nôn.

- Viêm miệng, sốt, phát ban, nổi mày đay.

- Co thắt phế quản (hiếm xảy ra).

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

CÁC ĐẶC TÍNH DƯỢC LỰC HỌC

- Acetylcystein (N - acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên.

- Acetylcystein được dùng làm thuốc  tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol, giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

- Acetylcystein dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa.

- Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, acetyleystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liễu paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớmcàng tốt.

ĐẶC TÍNH DƯỢC ĐỘNG HỌC

- Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyền hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học khi uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyên hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

- Sau khi uống, nửa đời cuối của acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ

- Các triệu chứng quá liều tương tự như triệu chứng của phản vệ, đặc biệt là giảm huyết áp, suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch,suy thận.

- Xử trí: Điều trị quá liều theo triệu chứng.  

LIỀU DÙNG

Theo sự chỉ dẫn của thầy thuốc, trungbình:

- Người lớn và trẻ emtrên 7 tuổi: Uống mỗi lần 1 gói, ngày 3 lần.

- Trẻ em từ 2- 7 tuổi: Uống mỗilần 1 gói, ngày 2 lần.

Hòa trong nửa ly nước để uống, nên dùng riêng với các kháng sinh

TRÌNH BÀY: Hộp 30 gói x 1 gam

HẠN DÙNG: 30 tháng kể từ ngày sản xuất

BẢO QUẢN: Để thuốc nơi khô mát, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

TIÊU CHUẨN: TCCS

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng

Nếu cần thêm thông tin hỏi ý kiến của bác sĩ