Acetydona 200 mg

là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc

Acetydona 200 mg

Giá kê khai 550
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200 mg
Dạng Bào Chế

Viên nang cứng

Hạn sử dụng

36 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 3, 6, 10 vỉ x 10 viên; Chai 100, 200, 250, 500, 1000 viên

Phân Loại

Thuốc kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

Công ty cổ phần sản xuất - thương mại Dược phẩm Đông Nam

Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty cổ phần sản xuất - thương mại Dược phẩm Đông Nam

Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh Việt Nam
Ngày kê khai 21/01/2014
Đơn vị kê khai CT TNHH SX thương mại Dược phẩm Đông nam
Quy cách đóng gói Hộp 3, 6, 10 vỉ x 10 viên; Chai 100, 200, 250, 500, 1000 viên

TỜ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC

ACETYDONA 200 mg

Viên nang cứng

CÔNG THỨC

Mỗi viên ACETYDONA chứa:

Acetylcystein: 200 mg

Tá dược: Tinh bột sắn, EDTA, PVP, Aerosit, Magnesi stearat.

TRÌNH BÀY

Vỉ 10 viên, hộp 3 vỉ, hộp 6 vỉ và hộp 10 vỉ.

Chai 100 viên, Chai 200 viên, Chai 250 viên, Chai 500 viên và Chai 1.000 viên

DƯỢC LỰC HỌC

Acetylcystein (N - Acetylcystein) là dẫn chất N - acetyl của L - cystein, một amino - acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcystein cũng được dùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol, bằng cách duy trì và khỏi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Trong quá liều paracetamol, một lượng lớn chất chuyển hóa này được tạo ra vì đường chuyển hóa chính (liên hợp glucuronid và sulfat) trở thành bão hòa. Acetylcystein chuyển hóa thành cystein kích thích gan tổng hợp glutathion và do đó, Acetylcystein có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giở sau quá liều paracetamol, Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Sau khi thuốc vào khí quản, phần lớn thuốc tham gia vào phản ứng sulfhydryldisulfid, số còn lại được biểu mô phổi hấp thu. Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600 mg. Khả dụng sinh học uống thấp và có thể do chuyển hóa trong thành ruột và chuyển hóa bước đầu trong gan. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

CHỈ ĐỊNH

Thuốc làm giảm tiêu đờm, hỗ trợ trong các bệnh lý đường hô hấp, đa tiết phế quản, khí phế thũng.

Bệnh tai mũi họng: Viêm xoang, viêm mũi, viêm họng, viêm tai thanh dich...

Được dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Tiền sử hen. Trẻ em dưới 2 tuổi

Quá mẫn cảm với Acetylcystein hay với bất cứ thành phần nào của thuốc.

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG

Làm thuốc tiêu chất nhầy:

Người lớn: Uống với liều 200 mg, 3 lần mỗi ngày.

Dùng làm thuốc giải độc quá liều paracelamol:

Liều đầu tiên 140 mg/kg, tiép theo uống cách 4 giờ 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và tổng cộng thêm 17 lần

Acetylcystein được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó.

Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả.

TÁC DỤNG PHỤ

Thường gặp:

Buồn nôn, nôn.

Ít gặp:

Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

Phát ban, mày đay.

Hiếm gặp:

Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.

Sốt, rét run.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phài khi sử dụng thuốc.

THẬN TRỌNG KHI DÙNG

Bệnh nhân bị loét dạ dày - tá tràng.

Bệnh nhân phát hen, có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải ngưng dùng thuốc

TƯƠNG TÁC THUỐC

Không được dùng đồng thời với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quần trong thời gian điều trị bằng Acetylcystein.

Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc: Chưa có báo cáo

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Thời kỳ mang thai: Điều trị quá liều paracetamol bằng Acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.

Thời kỳ cho con bú: Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú

SỬ DỤNG QUÁ LIỀU

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều Acetylcystein trong đang điều trị nhiễm độc paracetamol, Điều trị quá tiểu theo triệu chứng.

BẢO QUẢN

Để thuốc nơi khô ráo, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

HẠN DÙNG

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc khi quá hạn sử dụng

ĐỂ XA TẦM TAY TRẺ EM

ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

CÔNG TY CỔ PHẦN SX – TM DƯỢC PHẨM ĐÔNG NAM

Lô 2A, Đường số 1A, KCN. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. Hồ Chí Minh

DT : (08).3.7.541.748, (08).3.7.541.749:  FAX : (08).3.7.541.750