Acehasan 200 là thuốc gì? Tác dụng & Liều dùng, giá bán, thành phần

Tên Thuốc Acehasan 200
Giá kê khai 1140
Hoạt Chất - Nồng độ/ hàm lượng
  • Acetylcystein  -  200mg
Dạng Bào Chế

thuốc bột pha dung dịch uống

Hạn sử dụng

24 tháng

Quy cách đóng gói

Hộp 30 gói x 3g

Phân Loại

Thuốc không kê đơn

Số Đăng Ký
Tiêu Chuẩn

TCCS

Công ty Đăng ký

 

Công ty TNHH Ha san - Dermapharm

Đường số 2, KCN Đồng An, Thuận An, Bình Dương Việt Nam
Công ty Sản Xuất

Công ty TNHH Ha san - Dermapharm

Đường số 2, KCN Đồng An, Thuận An, Bình Dương Việt Nam

Ngày kê khai 13/11/2013
Đơn vị kê khai Công ty TNHH Ha San-Dermapharm
Quy cách đóng gói Hộp 30 gói x 3g thuốc bột pha dung dịch uống

TỜ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG

Acehasan

Thuốc bột

Thành phần:

ACEHASAN 100

Hoạt chất: Acetylcystein 100 mg

Tá dược: Vitamin C, Saccharose, Natri saccharin, Kollidon K30, Mùi cam.

ACEHASAN 200

Hoạt chất: Acetylcystein 200 mg

Tá dược: Vitamin C, Saccharose, Natri saccharin, Kollidon K30, Mùi cam.

Tính chất dược lý

Các đặc tính dược lực học

- Acetylcystein la dan chat N - acetyl cia L - cystein, mot amino acid tự nhiên. Acetylcystein có tác dụng làm loãng nhầy. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

- Acetylcystein dùng để giải độc và bảo vệ gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Thuốc có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

Các đặc tính dược động học

- Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và được chuyển hóa sau đó.

- Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 mg đến 600 mg. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.

- Nửa đời cuối của Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ sau khi uống.

Chỉ định

- Làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính kèm theosựtăngtiết chất nhầy.

- Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

Liều lượng và cách dùng

Làm loãng chất nhầy

- Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 200 mg x 3 lần/ngày.

- Trẻ em từ2 - 6 tuổi: 200 mg x 2 lần/ngày. Giải độc quá liều paracetamol

- Khởi đầu 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Cách dùng: Uống thuốc dưới dạng hòatan trong nước.

Chống chỉ định

-  Trẻ em dưới 2 tuổi.

-  Quá mẫn với Acetylcystein hay với bất cứ thành phần nào khác của thuốc.

-  Tiền sử hen (do nguy cơ phản ứngcothắt phế quản với tất cả các dạng thuốc có chứa Acetylcystein).

Thận trọng

- Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng Acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và ngừng Acetylcystein ngay.

- Khi điều trị với Acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút đờm để thông phế quản nếu bệnh nhân giảm khả năng ho.

- Bệnh nhân đái tháo đường (mỗi gói Acehasan 100 chứa 1,8 gam saccharose, mỗi gói Acehasan 200 chứa 2,7 gam saccharose).

Tác dụng phụ

- Rất hiếm khi xảy ra: Buồn nôn, nhức đầu, viêm miệng, ù tai, phát ban, mày đay.

Tương tác thuốc

- Acetylcystein là một chất khử, không nên phối hợp với các chất cótính oxy - hóa.

- Không được uống đồng thời Acetylcystein với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng Acetylcystein.

Phụ nữ có thai và cho con bú

- Thuốc an toàn khi dùng cho phụ nữcó thai và cho con bú.

Lái xe và vận hành máy móc

- Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều và cách xử trí

- Quá liều Acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá với liều quá cao trong điều trị ngộ độc paracetamol

- Điều trị quá liều theo triệu chứng.

Trình bày

ACEHASAN 100: Hộp 30 gói x gói 2 g. Gói giấy/AI/PE

ACEHASAN 200: Hộp 30 gói x gói 3 g. Gói giấy/AI/PE

Bảo quản: Nơi khô, dưới 30°C. Tránh ẩm.

Tiêu chuẩn: Tiêu chuẩn cơ sở.

Hạn dùng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Lưu ý

Không dùng thuốc quá liều chỉ định.

Không dùng thuốc quá hạn dùng ghi trên bao bì.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Để thuốc xa tầm tay của trẻ em